Archive | January, 2009

ผลสอบ YCT 2008

19 Jan
YCT (Youth Chinese Test) หรือชื่อเป็นทางการว่า Chinese Test for Young Learners เป็นการสอบวัดระดับความรู้ภาษาจีนสำหรับยุวชน (เด็กที่มีอายุไม่เกิน 15 ปี) สำหรับนักเรียนต่างชาติที่เรียนภาษาจีนเป็นภาษาต่างประเทศทั่วโลก โดยจัดสอบพร้อมกันในแต่ละประเทศและตรวจผลสอบและรับรองผลโดยสำนักงานส่งเสริมการเรียนการสอนภาษาจีนนานาชาติ (The Office of Chinese Language Council International) ซึ่งทางรัฐบาลจีนได้จัดสอบวัดระดับความรู้ภาษาจีนสำหรับยุวชนเป็นปีแรก เมื่อ 16 พฤศจิกายน 2551 และมีการประกาศผลเมื่อวันที่ 14 มกราคม 2552

การสอบนี้แบ่งเป็น 3 ระดับ

  • ระดับ 1 สำหรับผู้เรียนภาษาจีนประมาณ 150 ชั่วโมงและรู้คำศัพท์ประมาณ 500 คำ
  • ระดับ 2 สำหรับผู้เรียนภาษาจีนประมาณ 250 ชั่วโมงและรู้คำศัพท์ประมาณ 1,100 คำ
  • ระดับ 3 สำหรับผู้เรียนภาษาจีนประมาณ 400 ชั่วโมงและรู้คำศัพท์ประมาณ 1,700 คำ

แบมแบลเข้าร่วมสอบครั้งนี้ด้วยในระดับ 2 ผลสอบปรากฎว่าสอบได้ระดับ A ทั้งสองคน ซึ่งก็ต้องขอบคุณเหล่าซือลี่ คุณครูที่ไม่ใช่แค่สอนแต่ภาษาแต่ยังสอนคติการดำเนินชีวิต สอนวิทยาศาสตร์และอื่นๆอีกมากมายให้กับลูกศิษย์ฝาแฝดของท่าน ขอบพระคุณมากค่ะ

ใบประกาศผลสอบวัดระดับความรู้ภาษาจีนสำหรับยุวชนประจำปี 2551 ของด.ญ.ธัญนุช อุปัติศฤงค์
YCT 2008 Certificate of Miss Tanyanuch Upatising

ใบประกาศผลสอบวัดระดับความรู้ภาษาจีนสำหรับยุวชนประจำปี 2551 ของ ด.ญ.ธนัชญา อุปัติศฤงค์
YCT 2008 certificate of Miss Tanashaya Upatising

ต้องแพ้ก่อนจึงจะชนะได้

9 Jan
การแข่งขันกรีฑาดาวรุ่งมุ่งยูธโอลิมปิก 6-8 มค.52 นี้เป็นปีแรกของแบมแบล
ลูกทั้งสองคนสามารถเข้าไปถึงรอบชิงชนะเลิศทุกรายการ
นอกจากเหรียญทองและเหรียญเงินแล้ว ยังได้รับถ้วยรางวัลคะแนนรวมอันดับ 2 เพิ่มอีก
มี้ภูมิใจมากกับลูกทั้งสองคนและความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันของทีมวิ่งผลัด

ถึงพี่แบม…
ครั้งนี้อาจไม่ใช่วันของลูก
แต่รายการวิ่ง 300 เมตรลูกก็เข้าเส้นชัยเป็นอันดับที่ 7 ในรอบชิง
ส่วนรายการ 600 เมตรที่ทุกคนต่างก็หวังจะได้เห็นการทำลายสถิติเดิมจากลูก
ลูกก็มีอันต้องพลาดเหรียญรางวัล ยังดีที่ลูกลุกขึ้นมาวิ่งสู้จนเช้าเส้นชัยอันดับที่ 5
(น่าขอบคุณคนที่วิ่งตัดหน้าลูกนะ ที่สอนประสบการณ์ให้กับลูก)

มี้ดีใจนะที่ได้เห็นลูกแบมของมี้เข้มแข็ง
ไม่ท้อถอยหรือหวั่นไหวกับความผิดพลาด
ทุ่มเทให้กับรายการวิ่งผลัด 4x 300 เมตร
ทำให้ได้เหรียญเงินติดมือมา 1 เหรียญพร้อมสถิติที่ดีกว่ารอบคัดเลือกภาคใต้อย่างมาก

มี้ขอชื่นชมในความมีน้ำใจเป็นนักกีฬาของลูกนะจ๊ะ (รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย)
ลูกทำได้ครบทุกอย่างเลย

การแข่งขันต้องมีทั้งผู้แพ้และผู้ชนะ
เราต้องยอมรับกับความพ่ายแพ้ให้ได้
ก่อนที่จะยิ้มรับกับชัยชนะ

ถึงน้องแบล…
มี้ขอแสดงความยินดีกับลูกลิงของมี้ด้วยนะ
รายการวิ่ง 300 เมตร น้องแบลเข้ามาเป็นที่ 5 (ถึงไม่ได้เหรียญแต่เวลาก็ดีแล้วนี่นะ)
รายการวิ่งผลัดทั้งสองรายการลูกกับเพื่อนๆก็มุ่งมั่นและทุ่มเทอย่างมาก
จนทีมกรีฑาภูเก็ตคว้า 2 เหรียญเงิน
ส่วนรายการ 600 เมตร ลูกก็ทำได้ดีเกินความคาดหมายจริงๆ

รู้ไหมว่าชัยชนะเป็นสิ่งที่ทำได้ยาก
แต่การรักษาชัยชนะเอาไว้เป็นสิ่งที่ยากยิ่งกว่า
อย่าหลงระเริง อย่าลืมตัว อย่าทะนงตน
ยิ่งสำเร็จ ยิ่งต้องมีสติ
ทุกอย่างไม่ยั่งยืน สักวันต้องมีคลื่นลูกใหม่มากลบทับ
มันเป็นวัฏจักรชีวิต

แพ้หรือชนะไม่ใช่สิ่งสำคัญ
ประสบการณ์ที่ได้จากการแข่งขันสำคัญยิ่งกว่า
เอามาใช้กับชีวิตของลูกให้ได้ทุกสถานการณ์

ฝึกกีฬาเพื่อฝึกฝนตัวเองนะจ๊ะลูกรักของมี้ทั้งสองคน
ขอให้โชคดี
สู้ๆนะ…ลูกคนดี

-มี้ขอบันทึกแล้วซุกไว้ในโลกไซเบอร์-

ผลการแข่งขันกรีฑาดาวรุ่ง รอบชิงชนะเลิศ 6-8 มค.52

9 Jan
ผลงานของทีมกรีฑาภูเก็ต
ในการแข่งขันกรีฑาดาวรุ่งมุ่งยูธ โอลิมปิกและนานาชาติ
ณ สนามกีฬากลาง ศูนย์กีฬาธรรมศาสตร์ รังสิต 6-8 มกราคม 2552

*****ทีมกรีฑาภูเก็ตได้รับถ้วยรางวัลคะแนนรวมสูงสุดอันดับ 2 รุ่น 15 ปี หญิง*****

รายการ

รุ่น

รางวัล

สถิติ

 *** 

วิ่งผลัด 600 เมตร 

รุ่น 15 ปี หญิง

เหรียญทอง

1.36.36 

นาที

**

วิ่งผลัด 4×100 ม.

รุ่น 15 ปี หญิง

เหรียญเงิน

50.81

วินาที

**

วิ่งผลัด 4×300 ม.

รุ่น 15 ปี หญิง

เหรียญเงิน

2.52.97 

นาที

***

กระโดดสูง

รุ่น 18 ปี หญิง

เหรียญทอง

1.73

เมตร

*

วิ่ง 5,000 เมตร

รุ่น 18 ปี ชาย

เหรียญทองแดง

16.35

นาที

รายชื่อนักกีฬาที่ได้เหรียญทอง

รุ่น 18 ปี หญิง

จันจิรา

พุทธศรี

รุ่น 15 ปี หญิง

ธนัชญา

อุปัติศฤงค์

รายชื่อนักกีฬาที่ได้เหรียญทองแดง

รุ่น 18 ปี ชาย

พรศักดิ์

โอพั่ง

รายชื่อทีมวิ่งผลัด
4×100 เมตร รอบชิงชนะเลิศ

ไม้ 1

ทิพยสุดา

เพชรรักษ์

ไม้ 2

พัตราภรณ์

เพิ่มพูนไพศาล

ไม้ 3

ศรัญญา

พูลช่วย

ไม้ 4

ธนัชญา

อุปัติศฤงค์

ไม้ 4 รอบคัดเลือก

นฤมล

วรเนตร

รายชื่อทีมวิ่งผลัด
4×300 เมตร รอบชิงชนะเลิศ

ไม้ 1

ศรัญญา

พูลช่วย

ไม้ 2

ธัญนุช

อุปัติศฤงค์

ไม้ 3

ธนัชญา

อุปัติศฤงค์

ไม้ 4

พัตราภรณ์

เพิ่มพูนไพศาล

ไม้ 4 รอบคัดเลือก

นฤมล

วรเนตร

ดูผลการแข่งขันกรีฑาดาวรุ่งมุ่งยูธโอลิมปิกและนานาชาติ ประจำปี 2551
(รอบชิงชนะเลิศ 6-8 มกราคม 2552) คลิ้กที่นี่